Tovuti Hii hutembelewa na zaidi ya watu 60,000 kila siku, kutangaza biashara yako na www.binzubeiry.co.tz,
Tuma maombi kwa barua pepe 4thebetter[at]gmail[dot]com.
  • HABARI MPYA

    Wednesday, February 17, 2016

    IFIKE WAKATI SIMBA NA YANGA ICHEZESHWE NA MAREFA WA KIGENI

    REFA wa kike mwenye beji ya FIFA, Donisya Rukyaa ndiye amepangwa kuchezesha ya Ligi Kuu ya Vodacom Tanzania Bara baina ya watani wa jadi, Simba na Yanga, Jumamosi wiki hii Uwanja wa Taifa, Dar es Salaam.
    Refa huyo atasaidiwa na Josephat Burali wa Tanga na Samuel Mpenzu wa Arsusha, refa wa akiba atakuwa Elly Sasii wa Dar es Salaam, wakati Kamisaa atakuwa mshambuliaji wa zamani wa Pamba ya Mwanza, Khalid Bitebo ‘Zembwela’.
    Kwa mwanamama huyo kutoka mkoani Kagera, huo utakuwa mchezo wake wa pili wa watani hao wa jadi kuchezesha baada ya Desemba 13, mwaka juzi kuchezesha mechi ya Nani Mtani Jemba, Simba SC ikishinda 2-0.

    Souk hiyo, mashabiki wa Yanga SC waliondoka uwanjani wakilia na refa huyo kwa kutomtoa kwa kadi nyekundu mshambuliaji wa Simba SC, Emmanuel Okwi licha ya kumuonyesha kadi ya pili ya njano.   
    Tunaamini, Tanzania ina wapenzi wawili tu wa soka, mmoja Simba na mwingine Yanga SC- hizi timu nyingine zina watu ambao wanazisapoti tu.
    Na mpenzi yeyote wa soka nchini, lazima atakuwa anapenda ama Simba, au Yanga SC. Katika hilo tusidanganyane.
    Viongozi wa vyama vya soka kuanzia wilaya, mikoa hadi taifa- wengine Simba na wengine Yanga SC. Viongozi wa klabu nyingine pia, nao wapo wenye mapenzi ya Simba, wengine Yanga SC.
    Waandishi wa Habari za soka, pia tupo kwenye mkumbo huo na ndiyo maana Ezekiel Kamwaga alikuwa Ofisa Habari wa Simba SC na Louis Sendeu alikuwa wa Yanga SC.
    Watangazaji wa Redio na Televisheni kadhalika, wapo Simba na Yanga na ndiyo maana Mshindo Mkeyenge alikuwa Katibu Mwenezi wa Yanga SC, na Juma Nkamia alikuwa wa Simba SC. Hata marefa na makocha, nao wana mapenzi na moja ya hizi klabu.
    Baada ya kuwa mpenzi wa Simba, au Yanga na ukiwa na dhamana katika soka ya nchi hii kinachotazamwa ni uadilifu wako katika utendaji. Hauleti upendeleo kwa shinikizo la mapenzi?
    Kama wewe ni Mwandishi wa Habari, je, hauleti mapenzi yako katika uandishi wao, jambo ambalo ni kinyume na maadili ya taaluma?
    Vile vile kwa marefa, je katika uchezeshaji wao hawaingizi mapenzi yao?
    Kwa asilimia kubwa Watanzania tumeshindwa kujidhibiti kwenye suala la Usimba na Uyanga na ndiyo maana nimekuwa nikirudia kuandika, mechi ya mahasimu hao wa jadi, umefika wakati sasa ihamishiwe kwa marefa wa kigeni.
    Na kufanya hivyo kutaiongezea thamani yake na kujenga imani pia ya haki- tuwaache wenyewe baada ya mechi wafungie wachezaji wao kwa tuhuma za kuhujumu.  
    Miaka mitano iliyopita, wachambuzi waliobobea wa Televisheni ya kulipia ya kimataifa SuperSport ya Afrika Kusini, waliwahi kuiingiza mechi ya Simba na Yanga katika orodha ya mechi tatu kali za wapinzani wa jadi Afrika - nyingine zikiwa ni kati ya Orlando Pirates na Kaizer Chiefs za Afrika Kusini na Al Ahly dhidi ya Zamalek za Misri.
    Hakuna ubishi kwamba upinzani wa Ahly na Zamalek huo ni dunia nzima - ni zaidi ya upinzani, lakini kwa Afrika fuatilia ligi nyingi, utagundua Simba na Yanga ni mechi yenye mvuto wa kipekee na ndiyo maana SuperSport walikuwa wanakuja kuionyesha ‘Live’ kabla ya Azam TV kununu haki za matangazo ya Ligi Kuu kwa Shirikisho la Soka Tanzania (TFF).
    Unaweza kutilia shaka kiwango cha soka cha timu hizo, lakini si upinzani wao kwa maana ya upinzani na hamasa za kishabiki. Watu wanazimia na wengine kufa, kujiua kwa sababu ya Simba na Yanga.
    Upinzani wao ni sehemu ya burudani na kama iko siku zitakuwa timu imara na kucheza soka ya kuvutia, basi burudani itakuwa mara mbili.
    Hata hivyo kuna mambo mawili au matatu ambayo kwa kiasi fulani yamekuwa yakipunguza ladha ya mechi za watani hao wa jadi.
    Awali tatizo kubwa lilikuwa Uwanja mdogo wa Uhuru, lakini tangu kukamilika kwa Uwanja wa Taifa ambao tumeshuhudia mechi zote zilizochezwa hapo, haijatokea mechi hata moja mashabiki wakajaza viti, mambo yamekuwa mazuri.
    Matatizo mawili yaliyobakia ni viwango vya timu kuboreshwa, ili ifike wakati pamoja na upinzani na kukamiana lakini watazamaji washuhudie soka safi.
    Tatizo la pili ni marefa, kweli ilipofikia na kama kweli lengo ni kuiongezea msisimko zaidi mechi ya watani, waamuzi wa Tanzania wawekwe kando na watumike waamuzi kutoka nje ya nchi, tena ikibidi nje kabisa ya nchi tatu za Jumuiya yetu ya Afrika Mashariki.
    Rejea mchezo wa Machi 5, mwaka 2011 Uwanja wa Taifa, refa Orden Mbaga aliivuruga mno mechi hiyo, kutokana tu na pengine mchecheto ama kutaka kufanya kile ambacho kinaitwa ‘kubalansi’ mchezo au kukwepa lawama, matokeo yake akafanya madudu.
    Dakika ya 58 Juma Said Nyosso alimkwatua Mzambia Davies Robby Mwape kwenye eneo la hatari akawapa penalti Yanga na kilichofuatia wengi walijua beki huyo wa Simba atatolewa nje kwa kadi nyekundu, badala yake akampa kadi ya njano.
    Ngumu kuamini Mbaga, refa mwenye beji ya Shrikisho la Soka la Kimataifa (FIFA) hajui alipaswa kufanya nini kwa Nyosso, lakini kwa sababu ni refa wa nyumbani na aliongoza wapinzani wa jadi katika mechi ya nyumbani, alihofia kumtoa mchezaji kwa kadi nyekundu angeshushiwa lawama nzito. Marefa hufanyiwa fujo na kupigwa na mashabiki, labda alihofia hali hiyo pia.
    Dakika ya 73 Simba walipata bao safi la kusawazisha lililofungwa kwa kichwa na Mussa Hassan Mgosi, aliyeuwahi mpira uliotemwa na kipa Mghana Yaw Berko kufuatia shuti la mpira wa adhabu, lililogonga mwamba wa juu na kudondokea nyavuni kabla ya kuokolewa na mabeki wa Yanga.
    Halikuwa bao lenye shaka yoyote, hakukuwa na kuotea wala dosari yoyote, lakini haieleweki kwa nini Mbaga alilikataa bao hilo awali.
    Ilikuwa offside au mpira haukutinga nyavuni hadi akalikataa kwanza? Haijulikani, lakini alilikubali baada ya wachezaji wa Simba kumuambia aangalie kwenye TV kubwa iliyopo uwanjani marudio ya tukio lile na baada ya hapo akaenda kujadiliana na msaidizi wake, ndipo akalikubali.
    Tujiulize, kusingekuwa na ile TV, Simba wangedhulumiwa bao lao?
    Mbaga alichemsha- lakini si Mbaga tu, marefa wengi wa Tanzania waliwahi kutokota kabla yake na nitakumbushia baadhi ya mechi.   
    Machi 31, mwaka 2002 katika fainali ya Kombe la Tusker, Simba ikishinda 4-1, refa Abdulkadir Omar ‘Msomali’ aliivuruga mechi na kuhatarisha amani uwanjani pia kwa madudu yake.
    Kwa nini? Katika mechi hiyo ya fainali iliyohudhuriwa na rais mstaafu wa awamu ya pili ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Alhaj Ali Hassan Mwinyi, chupuchupu ivunjike dakika ya 32, baada ya Madaraka Suleiman kufunga bao ambalo kabla ya kufumua shuti lililomshinda kipa Manyika Peter, aliushika mpira kwa makusudi, ili kuuweka sawa. 
    Rais wa Yanga wakati huo, Tarimba Abbas aliinuka na kuwaonyesha ishara wachezaji wake watoke uwanjani na hapo ndipo meza kuu aliyokuwa ameketi mzee Mwinyi, ilipoanza kushambuliwa kwa chupa za maji na mashabiki wa Yanga. Abdulkadir Omar alisubiri hadi vurugu zilipotulizwa na FFU ndipo akaendeleza mchezo. Tarimba alitoka nje na hakutaka kuendelea kushuhudia mchezo huo. Baada ya hapo, alifungiwa na Chama cha Soka Tanzania, (FAT), sasa TFF kabla ya kujiuzulu uongozi wa klabu hiyo baadaye.
    Agosti 18, mwaka 2002 Simba na Yanga zikitoka sare ya 1-1 katika mechi ya Ligi Kuu, refa Victor Mwandike aliwaacha mashabiki wa Simba midomo wazi kwa kuwapa Yanga penalti ya utata dakika ya 89 na ushei, ambayo Sekilojo Chambua aliitumia vema kuisawazishia bao timu yake, baada ya Simba kutangulia kufunga kupitia kwa Madaraka Suleiman dakika ya 65.
    Oktoba 24, mwaka 2007, refa Osman Kazi alikataa mabao matatu yaliyofungwa na Yanga, yote akidai kipa Juma Kaseja alisukumwa na wachezaji wa Yanga, lakini kwa yeyote atakayerudia kuangalia DVD ya mchezo ule, hawezi kuona ukweli wa madai ya Kazi.
    Awali ya hapo, Kazi aliwahi kupuliza filimbi ya kumaliza dakika 45 za kipindi cha kwanza katika Nusu Fainali ya Kombe la Tusker mwaka 2005 mjini Mwanza, wakati mchezaji wa Yanga, Said Maulid ‘SMG’ amekwishawatoka mabeki wa Simba na anakwenda na mpira mbele yake amebaki Juma Kaseja tu.
    Refa ni mwamuzi wa mwisho- lakini kwa wana Yanga walijutia mno tukio lile kwenye mchezo ambao mwishowe walifungwa 2-0, kwa mabao ya kipindi cha pili ya Emmanuel Gabriel na Mussa Mgosi.
    Aprili 19, mwaka 2009, Jerry Tegete aliifungia Yanga bao la kusawazisha kwa mkono na kutengeneza sare ya 2-2, Uwanja wa Taifa, Dar es Salaam. Refa makini asingeweza kukubali bao lile, hivyo kwa haya yote lazima tukubali marefa wa Tanzania hawawezi tena kuchezesha mechi za watani wa jadi.
    Sababu nyingine za marefa wetu kuzishindwa mechi hizo ni hiyo ya mapenzi yao kwa moja ya timu hizo, kitu ambacho Misri wamekiepuka na mechi ya Zamalek na Ahly inachezeshwa na marefa kutoka nje ya nchi yao.
    Mfano mchezo uliopita wa wapinzani wa Jiji la Cairo, Al Ahly ikishinda 2-0 ilichezeshwa na refa wa Hungary mwenye umri wa miaka 40, Viktor Kassai aliyechezesha fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya mwaka 2011.
    Baada ya kufungwa, Zamalek wakamfukuza kocha wao Ahmed Hossam, maarufu kama Mido. 
    Nakumbuka refa kutoka Uganda, Dennis Bate aliyechezesha fainali ya mwisho ya Kombe la Tusker mwaka 2009 kati ya Simba na Yanga, aliiongoza vizuri mechi hiyo na akadhibiti ujanja wote wa wachezaji kutaka kumdanganya na hatimaye aboronge.
    Kuna wachezaji wanaitwa wazoefu wa mechi za Simba na Yanga na hawa wamekuwa wakiwapoteza sana marefa kwa uzoefu wa kucheza mechi hizo, lakini kama marefa watatoka nje ya Tanzania, tena wa kiwango cha beji za FIFA, uhondo wa mechi za watani utaongezeka maradufu. Ila kwa sasa, marefa si chaguo sahihi tena kwa mechi za watani. 
    • Blogger Comments
    • Facebook Comments

    0 comments:

    Post a Comment

    Note: Only a member of this blog may post a comment.

    Item Reviewed: IFIKE WAKATI SIMBA NA YANGA ICHEZESHWE NA MAREFA WA KIGENI Rating: 5 Reviewed By: BIN ZUBEIRY SPORTS - ONLINE

    PATA HABARI POPOTE ULIPO. ZIKITUFIKIA ZITAKUFIKIA

    Scroll to Top